Bangmod Guru EP.10 ตอน ประวัติศาสตร์การดึงหน้า (The History of Facelift)
ไขข้อข้องใจกับคำถามที่ว่า วิวัฒนาการของศัลยกรรมดึงหน้าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันเป็นอย่างไร รูปแบบการผ่าตัดเปลี่ยนไปขนาดไหน ติดตามหาคำตอบได้ใน Bangmod Guru EP.10 ตอน ประวัติศาสตร์การดึงหน้า (The History of Facelift)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0003.gif)
ถ้าพูดถึงประวัติศาสตร์ของการทำผ่าตัดดึงหน้า หรือ The history the facelift คงต้องย้อนไปประมาณ 100 กว่าปี จริงๆแล้วตามประวัติศาสตร์ไม่แน่ชัด ไม่ชัดเจนว่าแพทย์คนไหนเป็นคนแรกของการทำ facelift แต่ว่าประมาณ 100 กว่าปี คือประมาณเมื่อปี ค.ศ.1900
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0016.gif)
มีการผ่าตัดดึงหน้าหรือการfacelift ขึ้น ในสมัยก่อนเป็นยุคในอดีตการแพทย์ยังไม่ได้พัฒนามาก เพราะฉะนั้นแพทย์ ( ยุคที่ 1 ) ยังไม่ทราบถึง ANATOMY ไม่ทราบว่าเส้นประสาทอยู่ตรงไหนเดินทางอย่างไร ไม่ทราบเรื่องของกล้ามเนื้อ และความหย่อนคล้อยมาก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0011.jpg)
เพราะฉะนั้นการผ่าตัดในยุคแรกก็จะเป็นแค่การผ่าตัดแค่บริเวณผิวหนัง Skin-only Facelift ตัดเฉพาะผิวหนังที่บริเวณไรผมเล็กๆ และเย็บกลับคืนเข้าไป ในยุคแรก ข้อเสียคือ ผลลัพธ์ไม่ดี เนื่องจากผ่าตัดเฉพาะผิวหนัง ทำให้ผิวหนังตึงเฉยๆ แต่ความหย่อนคล้อยของใบหน้าอยู่ทุกๆชั้นของผิวหนังอยู่ชั้นลึก ผลลัพธ์ในการผ่าตัดในยุคแรกๆประมาณ 100 กว่าปีก่อนผลลัพธ์ไม่แน่นอน ไม่กี่ปีก็กลับมาหย่อนคล้อยเหมือนเดิม แก้ไขความหย่อนคล้อยได้น้อย
ในยุคถัดมา ( ยุคที่ 2 ) ประมาณ 40 ปี หลังจากยุคที่ 1 ผ่านไป 40 ปีถัดมา การแพทย์เริ่มพัฒนามากขึ้น การศัลยกรรมเฟื่องฟูของการผ่าตัดศัลยกรรม ปี ค.ศ.1940 – 1970 ปี
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0009.gif)
ช่วงนี้เป็นช่วงที่แพทย์ทุกคนมีการเรียนรู้เรื่องของ ANATOMY มากขึ้น และทราบถึงเส้นประสาทอยู่ส่วนไหน กล้ามเนื้ออยู่ส่วนไหน ที่สำคัญการผ่าตัดดึงหน้า
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0008.gif)
แพทย์ก็ทราบว่าความหย่อนคล้อยจริงๆอยู่ทุกๆชั้นของใบหน้า ซึ่งใบหน้ามีถึง 5 ชั้น ของ ANATOMY
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0007.jpg)
ในยุคนี้การผ่าตัดดึงหน้า ศัลยแพทย์จะผ่าตัดเยอะมาก ทำแบบ Full Facelift ทำทั้งหน้า เปิดผิวหน้าออกมาแทบจะถึงตรงกลางหน้า จากด้านข้างถึงกลางหน้า
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0006.gif)
ทำเยอะที่สำคัญทำในชั้นลึก และมีภาษาแพทย์ที่เรียกว่า Deep Plan Facelift คือดึงในชั้นลึก หรือบางคนเรียกเป็นศัพท์ Subperiosteal Facelift คือดึงถึงชั้นเยื้อหุ้มกระดูก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0005.gif)
ส่วนมากการผ่าตัดในยุคสมัยนี้จะดึงในชั้นใต้กล้ามเนื้อ ดึงในชั้นที่ติดกับเยื้อหุ้มกระดูกเลย เนื่องจากว่าเขาศึกษามาว่าต้องแก้ไขความหย่อนคล้อยที่เยอะทุกชั้น ก็เลยเกิดการผ่าตัดแบบนี้ขึ้นมา ผลลัพธ์ที่ได้ปรากฏว่า ยิ่งเราผ่าตัดเยอะ ผลลัพธ์คือบวมช้ำเยอะ ระยะเวลาพักฟื้นนานบางคนเขียวช้ำเป็นเดือนๆถึงจะกลับมาใช้ชีวิตปกติได้ ที่สำคัญอีกอย่างคือ เกิดผล MASK FACE ในการดึงที่ตึงเกินไป พอดึงตึงเกินไปทำให้ขยับกล้ามเนื้อไม่ได้ เวลาทำออกมาแล้วจะดูไม่เป็นธรรมชาติ ผลเสียของยุคกลาง ถึงแม้ว่าการผ่าตัดจะเฟื้องฟู ถึงแม้ว่าจะดึงจากชั้นลึกได้ ปรากฏว่าพอดึงมากเกินไปตึงเกินไป ไม่ธรรมชาติไม่สวย พอดึงเยอะเกิดไป ผลลัพธ์คือการพักฟื้นนานขึ้น
หลังจากที่ผ่านมา 2 ยุค ยุคแรกคือ ยุคเริ่มต้นเป็นการผ่าตัดดึงหน้าน้อยเรียกว่า Skin-only Facelift ผลลัพธ์ ได้น้อย ยุคถัดมามีความเข้าใจเยอะขึ้นและผ่าตัดเยอะขึ้น เกิดการทำ Full Facelift ผลลัพธ์ที่ได้คือตึงเกินไป และการพักฟื้นนานเกินไป
ยุคที่ 3 สมัยนี้ประมาณ 10-20 ปีก่อนหน้านี้ ค.ศ.1980-2000
ก่อนหน้าที่จะเป็นยุคปัจจุบัน มีการพัฒนาการดึงหน้าไปมาก สิ่งที่ศัลยแพทย์หรือทางวงการแพทย์ค้นพบก็คือ ไม่จำเป็นต้องดึงทั้งหน้า ไม่จำเป็นต้องดึงชั้นลึก เหมือนยุคสมัย Full Facelift ค้นพบได้ว่ามีอีกชั้นที่เรียกว่าชั้น SMAS![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0004.jpg)
ซึ่งเป็นชั้นของกล้ามเนื้อที่อยู่ใต้ต่อจากชั้นไขมัน ชั้น SMAS เวลาดึงหน้าที่ชั้น SMAS ทำแค่ชั้นนี้จะทำให้ใบหน้าเกือบทุกส่วนตึงขึ้นพร้อมกันได้ เพราะฉะนั้นในสมัยปัจจุบันการผ่าตัดดึงหน้าจะเน้นการทำที่ชั้น SMAS จะมีการทำ SMAS PLICATION,SMAS ECTOMY![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0002.gif)
คือการดึงเย็บ SMAS ให้ตึงขึ้นบางคนก็ตัดชั้น SMAS ออกแล้วก็เย็บไหมให้มันตึงขึ้น การผ่าตัดในชั้น SMAS ในยุคปัจจุบัน ข้อดีคือผลลัพธ์ที่ได้เป็นธรรมชาติ มีความพอดีมากขึ้นไม่ได้น้อยเหมือนยุคแรก และไม่ได้มากเกินไปเหมือนยุคที่ 2 การผ่าตัดดึงหน้าโดยชั้น SMAS ได้ผลลัพธ์ยาวนานมากขึ้น และมีความพอดีมากขึ้น มีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
ดังนั้น ใน10-20 ปีจนถึงยุคปัจจุบันส่วนมากศัลยแพทย์ก็จะทำการผ่าตัดดึงหน้า จะทำแบบ SMAS-manipulated facelift,SMAS PLICATION,SMAS ECTOMY ซึ่งได้ผลลัพธ์ค่อนข้างดี
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
http://bangmodaesthetic.com/home
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)
ไขข้อข้องใจกับคำถามที่ว่า วิวัฒนาการของศัลยกรรมดึงหน้าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันเป็นอย่างไร รูปแบบการผ่าตัดเปลี่ยนไปขนาดไหน ติดตามหาคำตอบได้ใน Bangmod Guru EP.10 ตอน ประวัติศาสตร์การดึงหน้า (The History of Facelift)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0003.gif)
ถ้าพูดถึงประวัติศาสตร์ของการทำผ่าตัดดึงหน้า หรือ The history the facelift คงต้องย้อนไปประมาณ 100 กว่าปี จริงๆแล้วตามประวัติศาสตร์ไม่แน่ชัด ไม่ชัดเจนว่าแพทย์คนไหนเป็นคนแรกของการทำ facelift แต่ว่าประมาณ 100 กว่าปี คือประมาณเมื่อปี ค.ศ.1900
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0016.gif)
มีการผ่าตัดดึงหน้าหรือการfacelift ขึ้น ในสมัยก่อนเป็นยุคในอดีตการแพทย์ยังไม่ได้พัฒนามาก เพราะฉะนั้นแพทย์ ( ยุคที่ 1 ) ยังไม่ทราบถึง ANATOMY ไม่ทราบว่าเส้นประสาทอยู่ตรงไหนเดินทางอย่างไร ไม่ทราบเรื่องของกล้ามเนื้อ และความหย่อนคล้อยมาก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0011.jpg)
เพราะฉะนั้นการผ่าตัดในยุคแรกก็จะเป็นแค่การผ่าตัดแค่บริเวณผิวหนัง Skin-only Facelift ตัดเฉพาะผิวหนังที่บริเวณไรผมเล็กๆ และเย็บกลับคืนเข้าไป ในยุคแรก ข้อเสียคือ ผลลัพธ์ไม่ดี เนื่องจากผ่าตัดเฉพาะผิวหนัง ทำให้ผิวหนังตึงเฉยๆ แต่ความหย่อนคล้อยของใบหน้าอยู่ทุกๆชั้นของผิวหนังอยู่ชั้นลึก ผลลัพธ์ในการผ่าตัดในยุคแรกๆประมาณ 100 กว่าปีก่อนผลลัพธ์ไม่แน่นอน ไม่กี่ปีก็กลับมาหย่อนคล้อยเหมือนเดิม แก้ไขความหย่อนคล้อยได้น้อย
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0015.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0014.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0013.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0012.jpg)
ในยุคถัดมา ( ยุคที่ 2 ) ประมาณ 40 ปี หลังจากยุคที่ 1 ผ่านไป 40 ปีถัดมา การแพทย์เริ่มพัฒนามากขึ้น การศัลยกรรมเฟื่องฟูของการผ่าตัดศัลยกรรม ปี ค.ศ.1940 – 1970 ปี
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0009.gif)
ช่วงนี้เป็นช่วงที่แพทย์ทุกคนมีการเรียนรู้เรื่องของ ANATOMY มากขึ้น และทราบถึงเส้นประสาทอยู่ส่วนไหน กล้ามเนื้ออยู่ส่วนไหน ที่สำคัญการผ่าตัดดึงหน้า
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0008.gif)
แพทย์ก็ทราบว่าความหย่อนคล้อยจริงๆอยู่ทุกๆชั้นของใบหน้า ซึ่งใบหน้ามีถึง 5 ชั้น ของ ANATOMY
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0007.jpg)
ในยุคนี้การผ่าตัดดึงหน้า ศัลยแพทย์จะผ่าตัดเยอะมาก ทำแบบ Full Facelift ทำทั้งหน้า เปิดผิวหน้าออกมาแทบจะถึงตรงกลางหน้า จากด้านข้างถึงกลางหน้า
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0006.gif)
ทำเยอะที่สำคัญทำในชั้นลึก และมีภาษาแพทย์ที่เรียกว่า Deep Plan Facelift คือดึงในชั้นลึก หรือบางคนเรียกเป็นศัพท์ Subperiosteal Facelift คือดึงถึงชั้นเยื้อหุ้มกระดูก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0005.gif)
ส่วนมากการผ่าตัดในยุคสมัยนี้จะดึงในชั้นใต้กล้ามเนื้อ ดึงในชั้นที่ติดกับเยื้อหุ้มกระดูกเลย เนื่องจากว่าเขาศึกษามาว่าต้องแก้ไขความหย่อนคล้อยที่เยอะทุกชั้น ก็เลยเกิดการผ่าตัดแบบนี้ขึ้นมา ผลลัพธ์ที่ได้ปรากฏว่า ยิ่งเราผ่าตัดเยอะ ผลลัพธ์คือบวมช้ำเยอะ ระยะเวลาพักฟื้นนานบางคนเขียวช้ำเป็นเดือนๆถึงจะกลับมาใช้ชีวิตปกติได้ ที่สำคัญอีกอย่างคือ เกิดผล MASK FACE ในการดึงที่ตึงเกินไป พอดึงตึงเกินไปทำให้ขยับกล้ามเนื้อไม่ได้ เวลาทำออกมาแล้วจะดูไม่เป็นธรรมชาติ ผลเสียของยุคกลาง ถึงแม้ว่าการผ่าตัดจะเฟื้องฟู ถึงแม้ว่าจะดึงจากชั้นลึกได้ ปรากฏว่าพอดึงมากเกินไปตึงเกินไป ไม่ธรรมชาติไม่สวย พอดึงเยอะเกิดไป ผลลัพธ์คือการพักฟื้นนานขึ้น
หลังจากที่ผ่านมา 2 ยุค ยุคแรกคือ ยุคเริ่มต้นเป็นการผ่าตัดดึงหน้าน้อยเรียกว่า Skin-only Facelift ผลลัพธ์ ได้น้อย ยุคถัดมามีความเข้าใจเยอะขึ้นและผ่าตัดเยอะขึ้น เกิดการทำ Full Facelift ผลลัพธ์ที่ได้คือตึงเกินไป และการพักฟื้นนานเกินไป
ยุคที่ 3 สมัยนี้ประมาณ 10-20 ปีก่อนหน้านี้ ค.ศ.1980-2000
ก่อนหน้าที่จะเป็นยุคปัจจุบัน มีการพัฒนาการดึงหน้าไปมาก สิ่งที่ศัลยแพทย์หรือทางวงการแพทย์ค้นพบก็คือ ไม่จำเป็นต้องดึงทั้งหน้า ไม่จำเป็นต้องดึงชั้นลึก เหมือนยุคสมัย Full Facelift ค้นพบได้ว่ามีอีกชั้นที่เรียกว่าชั้น SMAS
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป Insert EP10_๑๙๐๔๒๒_0004.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0003.gif)
ซึ่งเป็นชั้นของกล้ามเนื้อที่อยู่ใต้ต่อจากชั้นไขมัน ชั้น SMAS เวลาดึงหน้าที่ชั้น SMAS ทำแค่ชั้นนี้จะทำให้ใบหน้าเกือบทุกส่วนตึงขึ้นพร้อมกันได้ เพราะฉะนั้นในสมัยปัจจุบันการผ่าตัดดึงหน้าจะเน้นการทำที่ชั้น SMAS จะมีการทำ SMAS PLICATION,SMAS ECTOMY
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0002.gif)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.10/รูป-Insert-EP10_๑๙๐๔๒๒_0001.gif)
คือการดึงเย็บ SMAS ให้ตึงขึ้นบางคนก็ตัดชั้น SMAS ออกแล้วก็เย็บไหมให้มันตึงขึ้น การผ่าตัดในชั้น SMAS ในยุคปัจจุบัน ข้อดีคือผลลัพธ์ที่ได้เป็นธรรมชาติ มีความพอดีมากขึ้นไม่ได้น้อยเหมือนยุคแรก และไม่ได้มากเกินไปเหมือนยุคที่ 2 การผ่าตัดดึงหน้าโดยชั้น SMAS ได้ผลลัพธ์ยาวนานมากขึ้น และมีความพอดีมากขึ้น มีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
ดังนั้น ใน10-20 ปีจนถึงยุคปัจจุบันส่วนมากศัลยแพทย์ก็จะทำการผ่าตัดดึงหน้า จะทำแบบ SMAS-manipulated facelift,SMAS PLICATION,SMAS ECTOMY ซึ่งได้ผลลัพธ์ค่อนข้างดี
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
http://bangmodaesthetic.com/home
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)