Bangmod Guru EP.11 ตอน การดึงหน้าเทคนิคใหม่ล่าสุด Modern Facelift โดย นพ.ธนัญชัย อัศดามงคล รพ.บางมด
หลักการของการดึงหน้า เทคนิคใหม่ล่าสุด หรือMODERN FACELIFT คืออะไรและมีข้อดีอย่างไรบ้างติดตามหาคำตอบได้ใน Bangmod Guru EP.11 ตอน การดึงหน้าเทคนิคใหม่ล่าสุด Modern Facelift โดย นพ.ธนัญชัย อัศดามงคล รพ.บางมด
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/1.Face_BA.jpg)
สุดท้ายแล้วสิ่งที่ใหม่ที่สุดในปัจจุบัน เรียกได้ว่าเป็น MODERN FACELIFT เป็นเทคนิคทางโรงพยาบาลบางมดได้คิดค้นขึ้นมา ถือว่าเป็นเรื่องที่ค่อนข้างใหม่ในวงการศัลยกรรม หรือว่าการทำศัลยกรรมดึงหน้า FACELIFT
การทำ MODERN FACELIFT มีหลักการดังนี้
ค้นพบความหย่อนคล้อยในใบหน้าของเราที่ไม่ได้เกิดขึ้นทุกส่วนพร้อมกัน และแต่ละคนมีความหย่อนคล้อยของแต่ละส่วนบนใบหน้าไม่เท่ากัน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/2.Face.jpg)
ในสมัยก่อนถ้าเราต้องการผ่าตัดดึงหน้า หรือต้องการทำ FACELIFT จะหมายถึงการดึงหน้าทั้งหมด ดึงหน้าทั้งหน้ารวมทั้งคอด้วย บางคนรวมหน้าผากด้วย
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/3.gif)
แต่ในยุคปัจจุบันหรือการทำ MODERN FACELIFT ค้นพบมาแล้วว่าความหย่อนคล้อยแต่ละส่วนไม่เท่ากัน ดังนั้นแบ่งความหย่อนคล้อยของใบหน้าได้ทั้งหมด 4 ส่วนด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็นใบหน้าส่วนบน ใบหน้าส่วนล่าง การดึงคอ การดึงหน้าผาก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/4.Segmental.jpg)
เมื่อแบ่งออกเป็นส่วนๆแล้ว สามารถวิเคราะห์คนไข้ได้เลยว่า จริงๆแล้วควรทำส่วนไหน และสามารถทำแยกส่วนได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/5.NeckLift.jpg)
บางคนใบหน้าตึงอยู่แล้ว ความหย่อนคล้อยเกิดที่คออย่างเดียว ก็สามารถดึงแค่ ช่วงคออย่างเดียวได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/6.TemporalLift.jpg)
บางคนความหย่อนคล้อยเกิดที่ส่วนบนที่บริเวณหางตา รอยตีนกามากกว่าส่วนอื่นก็สามารถทำแค่ดึงหางตา และดึงหน้าได้ เป็นข้อดีของ MODERN FACELIFT สามารถทำแยกส่วนได้ SEGMENTAL FACELIFT อยากทำศัลยกรรมดึงหน้าแบบแยกส่วนได้ เมื่อแยกส่วนได้ ข้อดีคือ คนไข้แต่ละคนไม่จำเป็นต้องทำเยอะ ยิ่งเราทำน้อย ความปลอดภัยยิ่งมีมากขึ้น ผลลัพธ์ดี บางครั้งถ้าทำแค่ 1-2 อย่าง ไม่ได้ทำทั้งหน้า ก็สามารถฉีดยาชาทำได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/8.Injection.jpg)
และมีความปลอดภัยสูงกว่าการดมยาสลบ การพักฟื้นก็จะเร็วขึ้น เนื่องจากเราไม่ได้ทำทุกส่วน ทำแค่เฉพาะจุดที่มีปัญหาจริงๆ การพักฟื้นการหายก็จะเร็วขึ้น ส่วนแรกของ MODERN FACELIFT คือทำเป็นส่วนๆได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/101.gif)
ส่วนที่ 2 ของ MODERN FACELIFT ก็คือจะทำให้เป็น INDIVIDUALIZED มากขึ้น หมายความว่าความหย่อนคล้อย จะมีการGRADING ความหย่อนคล้อยของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ละส่วนก็ไม่เหมือนกัน จะ มีการ GRADING ความหย่อนคล้อยของใบหน้า แตะละส่วนแบ่งออกเป็น 4 เกรด
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/9.gif)
เพราะฉะนั้นการผ่าตัดจะปรับตาม GRADING ของความหย่อนคล้อย ยกตัวอย่างเช่น บริเวณส่วนบนใครมีความหย่อนคล้อยมาก ความหย่อนคล้อยระดับ 4 การเย็บ SMAS ก็จะเย็บ SMAS ที่มากขึ้น จะมีระยะทางในการเย็บ SMAS ที่มากขึ้นเพื่อให้ตึงขึ้น ถ้าเกิดความหย่อนคล้อยน้อยก็ทำน้อย ปรับการผ่าตัดตามเกรด หย่อนมากก็เย็บให้ตึงมาก ถ้าหย่อนน้อยก็จะเย็บให้ตึงน้อย เพื่อให้พอดีกับความหย่อนคล้อยในแต่ละบริเวณ ข้อดีคือมีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น ในสมัยก่อนจะดึงหน้า ถึงแม้ว่าจะเป็นแค่ชั้น SMAS จะดึงส่วนไหนคือจะเย็บเท่ากันหมด เพราะไม่มีการ GRADING แต่ในยุคปัจจุบัน เนื่องจากว่าเรารู้ว่าแต่ละคนไม่เหมือนกัน การที่จะทำให้เป็นธรรมชาติจะต้องทำตาม GRADING ด้วย ดังนั้นต้องมีการ GRADING ความหย่อนคล้อยของใบหน้าขึ้นมาในแต่ละส่วนเป็น 4 เกรด และปรับการผ่าตัดตามแต่ละส่วนนั้นด้วย
โดยสรุป การดึงหน้า เทคนิคใหม่ MODERN FACELIFT
1.มี GRADING คือการแยกความหย่อนคล้อยแต่ละส่วนมากน้อยแค่ไหน และมีการปรับการผ่าตัดตามเกรดความหย่อนคล้อยของแต่ละคน
2.สามารถแยกส่วนทำได้ ใบหน้าแยกเป็น 4 ส่วนได้ไม่จำเป็นต้องทำหมดทุกส่วน การทำ Facelift ปัจจุบันสามารถแยกทำได้ บางคนทำแค่ส่วนบนอย่างเดียว บางคนทำแค่ส่วนล่าง บางคนดึงคออย่างเดียวได้
สุดท้ายคือผลดีของการทำ MODERN FACELIFT จากการที่แยกส่วนและมีการปรับเย็บตามความหย่อนคล้อย ข้อดีก็คือการพักฟื้นเร็วขึ้น ความปลอดภัยสูงขึ้น ไม่จำเป็นต้องดมยาสลบก็ได้
3.ความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
4.การอยู่คงทนถาวรก็มากขึ้นดัวย
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/101.gif)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/10.gif)
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
http://bangmodaesthetic.com/home
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
หลักการของการดึงหน้า เทคนิคใหม่ล่าสุด หรือMODERN FACELIFT คืออะไรและมีข้อดีอย่างไรบ้างติดตามหาคำตอบได้ใน Bangmod Guru EP.11 ตอน การดึงหน้าเทคนิคใหม่ล่าสุด Modern Facelift โดย นพ.ธนัญชัย อัศดามงคล รพ.บางมด
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/1.Face_BA.jpg)
สุดท้ายแล้วสิ่งที่ใหม่ที่สุดในปัจจุบัน เรียกได้ว่าเป็น MODERN FACELIFT เป็นเทคนิคทางโรงพยาบาลบางมดได้คิดค้นขึ้นมา ถือว่าเป็นเรื่องที่ค่อนข้างใหม่ในวงการศัลยกรรม หรือว่าการทำศัลยกรรมดึงหน้า FACELIFT
การทำ MODERN FACELIFT มีหลักการดังนี้
ค้นพบความหย่อนคล้อยในใบหน้าของเราที่ไม่ได้เกิดขึ้นทุกส่วนพร้อมกัน และแต่ละคนมีความหย่อนคล้อยของแต่ละส่วนบนใบหน้าไม่เท่ากัน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/2.Face.jpg)
ในสมัยก่อนถ้าเราต้องการผ่าตัดดึงหน้า หรือต้องการทำ FACELIFT จะหมายถึงการดึงหน้าทั้งหมด ดึงหน้าทั้งหน้ารวมทั้งคอด้วย บางคนรวมหน้าผากด้วย
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/3.gif)
แต่ในยุคปัจจุบันหรือการทำ MODERN FACELIFT ค้นพบมาแล้วว่าความหย่อนคล้อยแต่ละส่วนไม่เท่ากัน ดังนั้นแบ่งความหย่อนคล้อยของใบหน้าได้ทั้งหมด 4 ส่วนด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็นใบหน้าส่วนบน ใบหน้าส่วนล่าง การดึงคอ การดึงหน้าผาก
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/4.Segmental.jpg)
เมื่อแบ่งออกเป็นส่วนๆแล้ว สามารถวิเคราะห์คนไข้ได้เลยว่า จริงๆแล้วควรทำส่วนไหน และสามารถทำแยกส่วนได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/5.NeckLift.jpg)
บางคนใบหน้าตึงอยู่แล้ว ความหย่อนคล้อยเกิดที่คออย่างเดียว ก็สามารถดึงแค่ ช่วงคออย่างเดียวได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/6.TemporalLift.jpg)
บางคนความหย่อนคล้อยเกิดที่ส่วนบนที่บริเวณหางตา รอยตีนกามากกว่าส่วนอื่นก็สามารถทำแค่ดึงหางตา และดึงหน้าได้ เป็นข้อดีของ MODERN FACELIFT สามารถทำแยกส่วนได้ SEGMENTAL FACELIFT อยากทำศัลยกรรมดึงหน้าแบบแยกส่วนได้ เมื่อแยกส่วนได้ ข้อดีคือ คนไข้แต่ละคนไม่จำเป็นต้องทำเยอะ ยิ่งเราทำน้อย ความปลอดภัยยิ่งมีมากขึ้น ผลลัพธ์ดี บางครั้งถ้าทำแค่ 1-2 อย่าง ไม่ได้ทำทั้งหน้า ก็สามารถฉีดยาชาทำได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/8.Injection.jpg)
และมีความปลอดภัยสูงกว่าการดมยาสลบ การพักฟื้นก็จะเร็วขึ้น เนื่องจากเราไม่ได้ทำทุกส่วน ทำแค่เฉพาะจุดที่มีปัญหาจริงๆ การพักฟื้นการหายก็จะเร็วขึ้น ส่วนแรกของ MODERN FACELIFT คือทำเป็นส่วนๆได้
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/101.gif)
ส่วนที่ 2 ของ MODERN FACELIFT ก็คือจะทำให้เป็น INDIVIDUALIZED มากขึ้น หมายความว่าความหย่อนคล้อย จะมีการGRADING ความหย่อนคล้อยของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ละส่วนก็ไม่เหมือนกัน จะ มีการ GRADING ความหย่อนคล้อยของใบหน้า แตะละส่วนแบ่งออกเป็น 4 เกรด
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/9.gif)
เพราะฉะนั้นการผ่าตัดจะปรับตาม GRADING ของความหย่อนคล้อย ยกตัวอย่างเช่น บริเวณส่วนบนใครมีความหย่อนคล้อยมาก ความหย่อนคล้อยระดับ 4 การเย็บ SMAS ก็จะเย็บ SMAS ที่มากขึ้น จะมีระยะทางในการเย็บ SMAS ที่มากขึ้นเพื่อให้ตึงขึ้น ถ้าเกิดความหย่อนคล้อยน้อยก็ทำน้อย ปรับการผ่าตัดตามเกรด หย่อนมากก็เย็บให้ตึงมาก ถ้าหย่อนน้อยก็จะเย็บให้ตึงน้อย เพื่อให้พอดีกับความหย่อนคล้อยในแต่ละบริเวณ ข้อดีคือมีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น ในสมัยก่อนจะดึงหน้า ถึงแม้ว่าจะเป็นแค่ชั้น SMAS จะดึงส่วนไหนคือจะเย็บเท่ากันหมด เพราะไม่มีการ GRADING แต่ในยุคปัจจุบัน เนื่องจากว่าเรารู้ว่าแต่ละคนไม่เหมือนกัน การที่จะทำให้เป็นธรรมชาติจะต้องทำตาม GRADING ด้วย ดังนั้นต้องมีการ GRADING ความหย่อนคล้อยของใบหน้าขึ้นมาในแต่ละส่วนเป็น 4 เกรด และปรับการผ่าตัดตามแต่ละส่วนนั้นด้วย
โดยสรุป การดึงหน้า เทคนิคใหม่ MODERN FACELIFT
1.มี GRADING คือการแยกความหย่อนคล้อยแต่ละส่วนมากน้อยแค่ไหน และมีการปรับการผ่าตัดตามเกรดความหย่อนคล้อยของแต่ละคน
2.สามารถแยกส่วนทำได้ ใบหน้าแยกเป็น 4 ส่วนได้ไม่จำเป็นต้องทำหมดทุกส่วน การทำ Facelift ปัจจุบันสามารถแยกทำได้ บางคนทำแค่ส่วนบนอย่างเดียว บางคนทำแค่ส่วนล่าง บางคนดึงคออย่างเดียวได้
สุดท้ายคือผลดีของการทำ MODERN FACELIFT จากการที่แยกส่วนและมีการปรับเย็บตามความหย่อนคล้อย ข้อดีก็คือการพักฟื้นเร็วขึ้น ความปลอดภัยสูงขึ้น ไม่จำเป็นต้องดมยาสลบก็ได้
3.ความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
4.การอยู่คงทนถาวรก็มากขึ้นดัวย
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/101.gif)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/BangmodGuru/EP.11/10.gif)
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
http://bangmodaesthetic.com/home
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)