ศัลยกรรมความงามยุค 4.0
โลกเราทุกวันนี้คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเทคโนโลยีสารสนเทศ (Information Technology : IT) มีบทบาทอย่างมากในทุก ๆ ส่วนของชีวิต ไม่ว่าจะเป็น ชีวิตส่วนตัว หรือเรื่องการทำงาน เพราะเทคโนโลยีสารสนเทศมีส่วนช่วยให้การดำเนินงานต่าง ๆ ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น และมีความแม่นยำมากขึ้น คนในปัจจุบันจึงได้นิยมนำมาประยุกต์ใช้ในหลากหลายวงการ ไม่เว้นแม้แต่ “วงการศัลยกรรมความงาม”
พอดีเมื่อวันก่อน ผมได้มีโอกาสสนทนา กับนายแพทย์ธนัญชัย อัศดามงคล แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง และผู้อำนวยการศูนย์ศัลยกรรมความงาม โรงพยาบาลบางมด ในเรื่องบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศ ที่นำมาประยุกต์ใช้ในวงการศัลยกรรมความงาม คุณหมอเล่าให้ฟังว่า ก็มีอยู่หลายด้านด้วยกัน อาทิ การจัดเก็บฐานข้อมูลคนไข้ การสนับสนุนการรักษาพยาบาล การให้คำปรึกษาทางไกลโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ รวมถึงการให้ความรู้แก่ประชาชนทั่วไป เรียกได้ว่า ยุคนี้ คือ ยุคศัลยกรรม 4.0 อย่างแท้จริง
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (110).jpg)
เริ่มต้นด้วยการจัดเก็บฐานข้อมูลคนไข้ โรงพยาบาลบางมด ก็มีโปรแกรมการเก็บรักษาประวัติคนไข้ (Medical Record) ซึ่งสามารถจัดเก็บข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับคนไข้ อาทิ ชื่อ-นามสกุล , ประวัติการทำศัลยกรรม , ประวัติการจ่ายยา , ประวัติการแพ้ยา , ผล Lab ต่าง ๆ รวมทั้งการนัดหมาย Follow up ผลการทำศัลยกรรม เป็นต้น ส่วนด้านการสนับสนุนการรักษาพยาบาล ด้วยการเชื่อมโยงระบบคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ ของโรงพยาบาล เข้าด้วยกัน จนสามารถสร้างเครือข่ายข้อมูลทางการแพทย์ สำหรับการแลกเปลี่ยนข้อมูลของคนไข้ เพื่อประโยชน์สูงสุดต่อการรักษาพยาบาลนั่นเอง
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (165).jpg)
ในปัจจุบันโลกของเราถูกย่อขนาดให้เล็กลง เพราะประสิทธิภาพของการสื่อสารที่เพิ่มมากขึ้น ครอบคลุมอย่างกว้างขวาง ทำให้การติดต่อ สื่อสาร แจ้งข้อมูลข่าวสาร โปรโมชั่น หรือการให้คำปรึกษาทางไกล โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชำนาญ ด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ และแอพพลิเคชั่น LINE@ (@bangmod) จึงมีบทบาทสำคัญเป็นอย่างมาก คนไข้ส่วนหนึ่งของโรงพยาบาลบางมด เป็นคนไทยที่พักอยู่ต่างประเทศ ถ้าจะให้เดินทางมาปรึกษาแพทย์ถึงเมืองไทย เห็นทีจะไม่ค่อยสะดวก เพราะค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง โรงพยาบาลบางมด จึงได้สร้างช่องทางการติดต่อ สื่อสาร ผ่านแอพพลิเคชั่น LINE@ (@bangmod) เพื่ออำนวยความสะดวกให้คนไข้ คนไข้สามารถส่งรูปภาพของตำแหน่งที่ต้องการทำศัลยกรรมปรึกษาแพทย์ได้ เมื่อคนไข้มีความมั่นใจ และพร้อมที่จะทำศัลยกรรมแล้ว จึงค่อยเดินทางมาทำที่โรงพยาบาลบางมด หรือหลังจากการทำศัลยกรรม หากคนไข้ไม่สะดวกเดินทางมา Follow up ที่โรงพยาบาล อาจจะ VDO Call มาให้คุณหมอดูผลการทำศัลยกรรม แทนการเดินทางมา Follow up ก็ได้เช่นกัน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-jpg.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-2jpg.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-1jpg.jpg)
นอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว เทคโนโลยีสารสนเทศยังสามารถช่วยในการให้ความรู้เรื่องการทำศัลยกรรมความงาม แก่บุคคลทั่วไปที่สนใจ ผ่านรูปแบบภาพนิ่ง เช่น ภาพ Before / After และภาพเคลื่อนไหว เช่น คลิปบทสัมภาษณ์แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง และคลิปรีวิวต่าง ๆ เป็นต้น ด้วยการสื่อสารผ่านช่องทางออนไลน์ของโรงพยาบาล ซึ่งครอบคลุมทุกแพลตฟอร์มที่มีประสิทธิภาพ อาทิ Facebook, Instagram และ YouTube เป็นต้น และอีกหนึ่งเทคโนโลยีที่พลิกโฉมมิติใหม่ของวงการการศัลยกรรมความงามของไทย นั่นคือ Crisalix 3D เครื่องจำลองภาพ 3 มิติ ที่จะทำให้คุณเห็นใบหน้าของตัวเองอย่างสมจริง 360 องศา ทั้ง ตา จมูก ปาก และโครงหน้า เพื่อให้คุณเลือกแบบที่คุณต้องการ และเหมาะกับคุณมากที่สุด
ศูนย์ศัลยกรรมความงาม โรงพยาบาลบางมด มีชื่อเสียงด้านการศัลยกรรมตาสองชั้นด้วย “เทคนิคบางมด” โดยที่แพทย์จะใช้เลเซอร์ช่วยในการผ่าตัด ทำให้บวมช้ำน้อยลง แผลหายเร็วขึ้น ซึ่งดีกว่าการใช้มีดผ่าตัดแบบด้านนอกที่ทำให้เสียเลือดมาก มีแผลยาว และแผลหายช้า นอกจากนี้ยังใช้การผ่าตัดไขมันออกทางด้านในตา เย็บชั้นจากด้านในทำให้แผลเล็ก และได้ชั้นตาที่ดูเป็นธรรมชาติ การพักฟื้นน้อยกว่า โดยไม่ต้องตัดไหม และสามารถล้างหน้าได้ภายใน 1 วัน
สำหรับสาว ๆ ที่อยากเสริมหน้าอก แต่กังวล เพราะเคยได้ยินมาว่า การเสริมหน้าอกนั้น เจ็บเหมือนรถสิบล้อทับ หมดกังวลได้เลยนะครับ เพราะด้วยเทคโนโลยีทางการแพทย์ที่ทันสมัยล่าสุด กับเทคนิคเฉพาะของโรงพยาบาลทำให้ “เทคนิคบางมด” เป็นที่นิยมอย่างแพร่หลาย และเป็นที่รู้จักกันอย่างดี ในเรื่องของความเป็นธรรมชาติ ดูเหมือนหน้าอกจริงจนแทบแยกไม่ออก โดยแพทย์จะทำการผ่าตัดด้วยเทคนิคแบบ Dual Plane และการส่องกล้องขณะผ่าตัด (Endoscopic assisted surgery) ทำให้คนไข้เจ็บน้อยที่สุด มีแผลเพียงเล็กน้อย หายเร็ว และเป็นธรรมชาติมากที่สุด โดยเฉลี่ยพักฟื้นเพียง 1-2 วัน ก็สามารถกลับไปทำงานได้ตามปกติ
จากการที่ได้พูดคุยกับ นายแพทย์ธนัญชัย อัศดามงคล ทำให้ผมทราบว่า เรื่องของเทคโนโลยีสารสนเทศ และเทคนิคทางการแพทย์ด้านศัลยกรรมความงามของประเทศไทยเรานั้น พัฒนาไปอย่างมากเลยทีเดียวครับ เรียกได้ว่า ทั้งฝีมือของแพทย์เฉพาะทาง และเทคโนโลยีสารสนเทศทางการแพทย์ เราไม่เป็นสองรองประเทศใดในโลกเลยครับ ถึงขนาดต่างประเทศ เช่น เกาหลีใต้ อเมริกา จีน ญี่ปุ่น ยังต้องบินไกลมาดูงานทางการแพทย์ของประเทศไทยเราเป็นประจำทุกปี คนไทยส่วนหนึ่ง ที่บินไปทำศัลยกรรมไกลถึง ต่างประเทศ แต่หารู้ไม่ว่าคนต่างประเทศจำนวนมาก ก็ต้องการบินมาทำศัลยกรรมที่ประเทศไทยของเราครับ
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เก็บตกเรื่องราวสุดประทับใจ 2017/New_เรื่องราวสุดประทับใจ15.jpg)
ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงส่วนหนึ่งของบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศที่นำมาใช้ในวงการศัลยกรรมความงาม อย่างที่ผมบอกไปในข้างต้นนะครับว่า การนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาประยุกต์ใช้ ก็เพื่อจะก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด ไม่ว่าจะเป็น ช่วยให้การดำเนินงานต่าง ๆ ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น และมีความแม่นยำมากขึ้น ถ้าพูดถึงการทำศัลยกรรม ทำยังไงก็ได้ให้คนไข้เจ็บน้อยที่สุด มีแผลเพียงเล็กน้อย หายเร็ว และเป็นธรรมชาติมากที่สุด นี่แหละครับ คือ ศัลยกรรมยุค 4.0 อย่างแท้จริง
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE@ : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)
โลกเราทุกวันนี้คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเทคโนโลยีสารสนเทศ (Information Technology : IT) มีบทบาทอย่างมากในทุก ๆ ส่วนของชีวิต ไม่ว่าจะเป็น ชีวิตส่วนตัว หรือเรื่องการทำงาน เพราะเทคโนโลยีสารสนเทศมีส่วนช่วยให้การดำเนินงานต่าง ๆ ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น และมีความแม่นยำมากขึ้น คนในปัจจุบันจึงได้นิยมนำมาประยุกต์ใช้ในหลากหลายวงการ ไม่เว้นแม้แต่ “วงการศัลยกรรมความงาม”
พอดีเมื่อวันก่อน ผมได้มีโอกาสสนทนา กับนายแพทย์ธนัญชัย อัศดามงคล แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง และผู้อำนวยการศูนย์ศัลยกรรมความงาม โรงพยาบาลบางมด ในเรื่องบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศ ที่นำมาประยุกต์ใช้ในวงการศัลยกรรมความงาม คุณหมอเล่าให้ฟังว่า ก็มีอยู่หลายด้านด้วยกัน อาทิ การจัดเก็บฐานข้อมูลคนไข้ การสนับสนุนการรักษาพยาบาล การให้คำปรึกษาทางไกลโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ รวมถึงการให้ความรู้แก่ประชาชนทั่วไป เรียกได้ว่า ยุคนี้ คือ ยุคศัลยกรรม 4.0 อย่างแท้จริง
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (110).jpg)
เริ่มต้นด้วยการจัดเก็บฐานข้อมูลคนไข้ โรงพยาบาลบางมด ก็มีโปรแกรมการเก็บรักษาประวัติคนไข้ (Medical Record) ซึ่งสามารถจัดเก็บข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับคนไข้ อาทิ ชื่อ-นามสกุล , ประวัติการทำศัลยกรรม , ประวัติการจ่ายยา , ประวัติการแพ้ยา , ผล Lab ต่าง ๆ รวมทั้งการนัดหมาย Follow up ผลการทำศัลยกรรม เป็นต้น ส่วนด้านการสนับสนุนการรักษาพยาบาล ด้วยการเชื่อมโยงระบบคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ ของโรงพยาบาล เข้าด้วยกัน จนสามารถสร้างเครือข่ายข้อมูลทางการแพทย์ สำหรับการแลกเปลี่ยนข้อมูลของคนไข้ เพื่อประโยชน์สูงสุดต่อการรักษาพยาบาลนั่นเอง
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (165).jpg)
ในปัจจุบันโลกของเราถูกย่อขนาดให้เล็กลง เพราะประสิทธิภาพของการสื่อสารที่เพิ่มมากขึ้น ครอบคลุมอย่างกว้างขวาง ทำให้การติดต่อ สื่อสาร แจ้งข้อมูลข่าวสาร โปรโมชั่น หรือการให้คำปรึกษาทางไกล โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชำนาญ ด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ และแอพพลิเคชั่น LINE@ (@bangmod) จึงมีบทบาทสำคัญเป็นอย่างมาก คนไข้ส่วนหนึ่งของโรงพยาบาลบางมด เป็นคนไทยที่พักอยู่ต่างประเทศ ถ้าจะให้เดินทางมาปรึกษาแพทย์ถึงเมืองไทย เห็นทีจะไม่ค่อยสะดวก เพราะค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง โรงพยาบาลบางมด จึงได้สร้างช่องทางการติดต่อ สื่อสาร ผ่านแอพพลิเคชั่น LINE@ (@bangmod) เพื่ออำนวยความสะดวกให้คนไข้ คนไข้สามารถส่งรูปภาพของตำแหน่งที่ต้องการทำศัลยกรรมปรึกษาแพทย์ได้ เมื่อคนไข้มีความมั่นใจ และพร้อมที่จะทำศัลยกรรมแล้ว จึงค่อยเดินทางมาทำที่โรงพยาบาลบางมด หรือหลังจากการทำศัลยกรรม หากคนไข้ไม่สะดวกเดินทางมา Follow up ที่โรงพยาบาล อาจจะ VDO Call มาให้คุณหมอดูผลการทำศัลยกรรม แทนการเดินทางมา Follow up ก็ได้เช่นกัน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-jpg.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-2jpg.jpg)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/ศัลยกรรม 4.0/New_ศัลยกรรม-4.0-1jpg.jpg)
นอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว เทคโนโลยีสารสนเทศยังสามารถช่วยในการให้ความรู้เรื่องการทำศัลยกรรมความงาม แก่บุคคลทั่วไปที่สนใจ ผ่านรูปแบบภาพนิ่ง เช่น ภาพ Before / After และภาพเคลื่อนไหว เช่น คลิปบทสัมภาษณ์แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง และคลิปรีวิวต่าง ๆ เป็นต้น ด้วยการสื่อสารผ่านช่องทางออนไลน์ของโรงพยาบาล ซึ่งครอบคลุมทุกแพลตฟอร์มที่มีประสิทธิภาพ อาทิ Facebook, Instagram และ YouTube เป็นต้น และอีกหนึ่งเทคโนโลยีที่พลิกโฉมมิติใหม่ของวงการการศัลยกรรมความงามของไทย นั่นคือ Crisalix 3D เครื่องจำลองภาพ 3 มิติ ที่จะทำให้คุณเห็นใบหน้าของตัวเองอย่างสมจริง 360 องศา ทั้ง ตา จมูก ปาก และโครงหน้า เพื่อให้คุณเลือกแบบที่คุณต้องการ และเหมาะกับคุณมากที่สุด
ศูนย์ศัลยกรรมความงาม โรงพยาบาลบางมด มีชื่อเสียงด้านการศัลยกรรมตาสองชั้นด้วย “เทคนิคบางมด” โดยที่แพทย์จะใช้เลเซอร์ช่วยในการผ่าตัด ทำให้บวมช้ำน้อยลง แผลหายเร็วขึ้น ซึ่งดีกว่าการใช้มีดผ่าตัดแบบด้านนอกที่ทำให้เสียเลือดมาก มีแผลยาว และแผลหายช้า นอกจากนี้ยังใช้การผ่าตัดไขมันออกทางด้านในตา เย็บชั้นจากด้านในทำให้แผลเล็ก และได้ชั้นตาที่ดูเป็นธรรมชาติ การพักฟื้นน้อยกว่า โดยไม่ต้องตัดไหม และสามารถล้างหน้าได้ภายใน 1 วัน
สำหรับสาว ๆ ที่อยากเสริมหน้าอก แต่กังวล เพราะเคยได้ยินมาว่า การเสริมหน้าอกนั้น เจ็บเหมือนรถสิบล้อทับ หมดกังวลได้เลยนะครับ เพราะด้วยเทคโนโลยีทางการแพทย์ที่ทันสมัยล่าสุด กับเทคนิคเฉพาะของโรงพยาบาลทำให้ “เทคนิคบางมด” เป็นที่นิยมอย่างแพร่หลาย และเป็นที่รู้จักกันอย่างดี ในเรื่องของความเป็นธรรมชาติ ดูเหมือนหน้าอกจริงจนแทบแยกไม่ออก โดยแพทย์จะทำการผ่าตัดด้วยเทคนิคแบบ Dual Plane และการส่องกล้องขณะผ่าตัด (Endoscopic assisted surgery) ทำให้คนไข้เจ็บน้อยที่สุด มีแผลเพียงเล็กน้อย หายเร็ว และเป็นธรรมชาติมากที่สุด โดยเฉลี่ยพักฟื้นเพียง 1-2 วัน ก็สามารถกลับไปทำงานได้ตามปกติ
จากการที่ได้พูดคุยกับ นายแพทย์ธนัญชัย อัศดามงคล ทำให้ผมทราบว่า เรื่องของเทคโนโลยีสารสนเทศ และเทคนิคทางการแพทย์ด้านศัลยกรรมความงามของประเทศไทยเรานั้น พัฒนาไปอย่างมากเลยทีเดียวครับ เรียกได้ว่า ทั้งฝีมือของแพทย์เฉพาะทาง และเทคโนโลยีสารสนเทศทางการแพทย์ เราไม่เป็นสองรองประเทศใดในโลกเลยครับ ถึงขนาดต่างประเทศ เช่น เกาหลีใต้ อเมริกา จีน ญี่ปุ่น ยังต้องบินไกลมาดูงานทางการแพทย์ของประเทศไทยเราเป็นประจำทุกปี คนไทยส่วนหนึ่ง ที่บินไปทำศัลยกรรมไกลถึง ต่างประเทศ แต่หารู้ไม่ว่าคนต่างประเทศจำนวนมาก ก็ต้องการบินมาทำศัลยกรรมที่ประเทศไทยของเราครับ
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เก็บตกเรื่องราวสุดประทับใจ 2017/New_เรื่องราวสุดประทับใจ15.jpg)
ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงส่วนหนึ่งของบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศที่นำมาใช้ในวงการศัลยกรรมความงาม อย่างที่ผมบอกไปในข้างต้นนะครับว่า การนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาประยุกต์ใช้ ก็เพื่อจะก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด ไม่ว่าจะเป็น ช่วยให้การดำเนินงานต่าง ๆ ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น และมีความแม่นยำมากขึ้น ถ้าพูดถึงการทำศัลยกรรม ทำยังไงก็ได้ให้คนไข้เจ็บน้อยที่สุด มีแผลเพียงเล็กน้อย หายเร็ว และเป็นธรรมชาติมากที่สุด นี่แหละครับ คือ ศัลยกรรมยุค 4.0 อย่างแท้จริง
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE@ : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)