“โหงวเฮ้ง” ดี หรือใบหน้า “สวย”
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/รวมศัลยกรรมสุดฮิต_๑๘๐๔๒๖_0011.jpg)
ศาสตร์ความเชื่อ แม้จะเป็นสิ่งที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้ในทางวิทยาศาสตร์ หากแต่ได้รับความนิยมและถือปฏิบัติกันตามความเชื่อของแต่ละบุคคลในทุกยุคทุกสมัย ไม่ว่าโลกจะเปลี่ยนแปลงอย่างไรก็ตาม เช่นเดียวกับศาสตร์โหงวเฮ้งของคนจีน ที่มีความเชื่อว่า จุดต่างๆ บนใบหน้าของคนเรานั้น หากมีรูปทรงที่ดีตามหลักการ จะนำพาโชคลาภ วาสนา เงินทอง และอนาคตที่ดีมาสู่ตน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/รวมศัลยกรรมสุดฮิต_๑๘๐๔๒๖_0007.jpg)
สำหรับ “โหงวเฮ้งบนใบหน้า” นั้น จะประกอบด้วย 5 จุดสำคัญได้แก่ หู, ตา, จมูก, ปาก และหน้าผาก โดย “หู” ผู้ที่มีขอบหูหนาใหญ่ถึงจะดี บ่งบอกว่าคนๆ นั้นมีชีวิตที่อุดมสมบูรณ์มาตั้งแต่เด็ก “ตา” ต้องมีนัยน์ตาเรียวเล็ก และหางตาเฉียงขึ้น แววตาประกายสดใสไม่โปนเหมือนปลาทอง![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (53).jpg)
“จมูก” คนจีนจะเรียก จมูก เป็นหลักทรัพย์บนใบหน้า ช่วงปลายต้องกลมๆ ใหญ่ๆ หนาๆ หากสาวๆ จะเลือกชายหนุ่ม ต้องใบหน้าเต็ม ใหญ่จะดี สันจมูกต้องกว้าง ถ้าเรียวเกินไปหรือเป็นแอ่ง เก็บเงินไม่อยู่
ส่วน “ปาก” ต้องใหญ่ ริมฝีปากอิ่ม หากปากรูปกระจับ ตรงกับลักษณะของปากดารา โหงวเฮ้งดี ปากสี่เหลี่ยม คล้ายกับปากวัว ปากม้า เป็นลักษณะที่ดีมาก หมายถึง เป็นคนรักษาคำพูด จริงใจ
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (71).jpg)
ส่วน “หน้าผาก” หากมีลักษณะหน้าผากสูง เป็นคนที่ขวนขวายหาความรู้ วิสัยทัศน์กว้างไกล แต่หากหน้าผากกว้าง แสดงว่า การเลี้ยงดูจากครอบครัวดี อุดมสมบูรณ์ ส่วนหน้าผากเต็ม กว้าง อิ่มเอิบ หน้ากลม นี่คือโหงวเฮ้งดีสุดๆ สามีร่ำรวย ดูแลอย่างสุขสบาย เอาอกเอาใจกันเลยทีเดียว
แต่ก็มีข้อสังเกตที่น่าสนใจว่า ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ความเชื่อเรื่องโหงวเฮ้งถูกนำมาเชื่อมต่อกับการศัลยกรรมเสริมความงามจนเกิดปรากฏการณ์ “ศัลยกรรมตามหลักโหงวเฮ้ง” เช่น การทำปากกระจับ, การเสริมจมูก เป็นต้น เพื่อหวังปรับโชคชะตาจากร้ายให้กลายเป็นดี
นพ.ธนัญชัย อัศดามงคล แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง ศูนย์ศัลยกรรมความงาม รพ.บางมด ได้อธิบายถึง การศัลยกรรมตามศาสตร์โหงวเฮ้ง ว่า
“มีหลายคนมาเสริมจมูก เพราะต้องการโหงวเฮ้งที่ดี ซึ่งจมูกที่สวยตามหลักโหงวเฮ้ง มักจะไม่ได้ดูสวยงามตามหลักการแพทย์ คือ ต้องให้เหมาะสม ได้สัดส่วนกับโครงสร้างใบหน้า เช่น ปีกจมูกต้องกว้างไม่เกินความกว้างของหัวตา, จมูกควรยาวเป็น 1/3 ของความยาวใบหน้า, จุดสูงสุดของดั้งจมูกควรอยู่ระหว่างหัวคิ้วกับหัวตา เป็นต้น
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เสริมจมูก3.jpg)
หรือการเสริมจมูกสวยตามหลักโหงวเฮ้ง อาจไม่ได้สวยตามบุคลิกนิสัย อย่างสาวเปรี้ยว มักชอบทรงจมูกสูงดูเด่น เรียกว่า “สวยเด่น” ใครมองก็รู้ว่าเสริมจมูกมา ชอบให้คนทัก ในขณะที่สาวเรียบร้อย มักชอบทรงจมูกแบบไม่สูงมาก ให้ดูเป็นธรรมชาติ ไม่ต้องการให้คนรู้ว่าไปเสริมจมูกมา เรียกว่า “สวยแบบธรรมชาติ” เป็นต้น เพราะจมูก ตามหลักโหงวเฮ้ง ปีกจมูกและปลายจมูกมีเนื้อมาก เชื่อว่าทำให้มั่งคั่ง ร่ำรวย แต่ปลายจมูกที่งุ้มเป็นทรงหยดน้ำหรือปลายจมูกที่แหลม อาจดูสวย แต่ไม่ดีตามหลักโหงวเฮ้ง เป็นต้น ดังนั้น ต้องเลือกให้ดีว่า เราต้องการสวยแบบไหน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เสริมหน้าอก022.jpg)
นอกจากนี้ การศัลยกรรมตามหลักโหงวเฮ้ง สามารถทำได้เพียงบางอย่าง และบางอย่างก็ไม่ปลอดภัย เช่น อยากมีเนื้อปลายจมูกมาก จึงฉีดฟิลเลอร์ปลายจมูก ซึ่งไม่ควรทำ
ดังนั้น หนุ่มๆ สาวๆ ทั้งหลาย ควรศึกษาข้อมูลจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญที่มีประสบการณ์ และความน่าเชื่อถือก่อนอย่างละเอียด
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/รวมศัลยกรรมสุดฮิต_๑๘๐๔๒๖_0011.jpg)
ศาสตร์ความเชื่อ แม้จะเป็นสิ่งที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้ในทางวิทยาศาสตร์ หากแต่ได้รับความนิยมและถือปฏิบัติกันตามความเชื่อของแต่ละบุคคลในทุกยุคทุกสมัย ไม่ว่าโลกจะเปลี่ยนแปลงอย่างไรก็ตาม เช่นเดียวกับศาสตร์โหงวเฮ้งของคนจีน ที่มีความเชื่อว่า จุดต่างๆ บนใบหน้าของคนเรานั้น หากมีรูปทรงที่ดีตามหลักการ จะนำพาโชคลาภ วาสนา เงินทอง และอนาคตที่ดีมาสู่ตน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/รวมศัลยกรรมสุดฮิต_๑๘๐๔๒๖_0007.jpg)
สำหรับ “โหงวเฮ้งบนใบหน้า” นั้น จะประกอบด้วย 5 จุดสำคัญได้แก่ หู, ตา, จมูก, ปาก และหน้าผาก โดย “หู” ผู้ที่มีขอบหูหนาใหญ่ถึงจะดี บ่งบอกว่าคนๆ นั้นมีชีวิตที่อุดมสมบูรณ์มาตั้งแต่เด็ก “ตา” ต้องมีนัยน์ตาเรียวเล็ก และหางตาเฉียงขึ้น แววตาประกายสดใสไม่โปนเหมือนปลาทอง
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (53).jpg)
“จมูก” คนจีนจะเรียก จมูก เป็นหลักทรัพย์บนใบหน้า ช่วงปลายต้องกลมๆ ใหญ่ๆ หนาๆ หากสาวๆ จะเลือกชายหนุ่ม ต้องใบหน้าเต็ม ใหญ่จะดี สันจมูกต้องกว้าง ถ้าเรียวเกินไปหรือเป็นแอ่ง เก็บเงินไม่อยู่
ส่วน “ปาก” ต้องใหญ่ ริมฝีปากอิ่ม หากปากรูปกระจับ ตรงกับลักษณะของปากดารา โหงวเฮ้งดี ปากสี่เหลี่ยม คล้ายกับปากวัว ปากม้า เป็นลักษณะที่ดีมาก หมายถึง เป็นคนรักษาคำพูด จริงใจ
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/A-New_Bangmod 1 (71).jpg)
ส่วน “หน้าผาก” หากมีลักษณะหน้าผากสูง เป็นคนที่ขวนขวายหาความรู้ วิสัยทัศน์กว้างไกล แต่หากหน้าผากกว้าง แสดงว่า การเลี้ยงดูจากครอบครัวดี อุดมสมบูรณ์ ส่วนหน้าผากเต็ม กว้าง อิ่มเอิบ หน้ากลม นี่คือโหงวเฮ้งดีสุดๆ สามีร่ำรวย ดูแลอย่างสุขสบาย เอาอกเอาใจกันเลยทีเดียว
แต่ก็มีข้อสังเกตที่น่าสนใจว่า ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ความเชื่อเรื่องโหงวเฮ้งถูกนำมาเชื่อมต่อกับการศัลยกรรมเสริมความงามจนเกิดปรากฏการณ์ “ศัลยกรรมตามหลักโหงวเฮ้ง” เช่น การทำปากกระจับ, การเสริมจมูก เป็นต้น เพื่อหวังปรับโชคชะตาจากร้ายให้กลายเป็นดี
นพ.ธนัญชัย อัศดามงคล แพทย์เฉพาะทางด้านศัลยกรรมตกแต่ง ศูนย์ศัลยกรรมความงาม รพ.บางมด ได้อธิบายถึง การศัลยกรรมตามศาสตร์โหงวเฮ้ง ว่า
“มีหลายคนมาเสริมจมูก เพราะต้องการโหงวเฮ้งที่ดี ซึ่งจมูกที่สวยตามหลักโหงวเฮ้ง มักจะไม่ได้ดูสวยงามตามหลักการแพทย์ คือ ต้องให้เหมาะสม ได้สัดส่วนกับโครงสร้างใบหน้า เช่น ปีกจมูกต้องกว้างไม่เกินความกว้างของหัวตา, จมูกควรยาวเป็น 1/3 ของความยาวใบหน้า, จุดสูงสุดของดั้งจมูกควรอยู่ระหว่างหัวคิ้วกับหัวตา เป็นต้น
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เสริมจมูก3.jpg)
หรือการเสริมจมูกสวยตามหลักโหงวเฮ้ง อาจไม่ได้สวยตามบุคลิกนิสัย อย่างสาวเปรี้ยว มักชอบทรงจมูกสูงดูเด่น เรียกว่า “สวยเด่น” ใครมองก็รู้ว่าเสริมจมูกมา ชอบให้คนทัก ในขณะที่สาวเรียบร้อย มักชอบทรงจมูกแบบไม่สูงมาก ให้ดูเป็นธรรมชาติ ไม่ต้องการให้คนรู้ว่าไปเสริมจมูกมา เรียกว่า “สวยแบบธรรมชาติ” เป็นต้น เพราะจมูก ตามหลักโหงวเฮ้ง ปีกจมูกและปลายจมูกมีเนื้อมาก เชื่อว่าทำให้มั่งคั่ง ร่ำรวย แต่ปลายจมูกที่งุ้มเป็นทรงหยดน้ำหรือปลายจมูกที่แหลม อาจดูสวย แต่ไม่ดีตามหลักโหงวเฮ้ง เป็นต้น ดังนั้น ต้องเลือกให้ดีว่า เราต้องการสวยแบบไหน
![](https://www.bangmodaesthetic.com/public/upload/Article/เสริมหน้าอก022.jpg)
นอกจากนี้ การศัลยกรรมตามหลักโหงวเฮ้ง สามารถทำได้เพียงบางอย่าง และบางอย่างก็ไม่ปลอดภัย เช่น อยากมีเนื้อปลายจมูกมาก จึงฉีดฟิลเลอร์ปลายจมูก ซึ่งไม่ควรทำ
ดังนั้น หนุ่มๆ สาวๆ ทั้งหลาย ควรศึกษาข้อมูลจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญที่มีประสบการณ์ และความน่าเชื่อถือก่อนอย่างละเอียด
“มั่นใจยิ่งกว่า ที่โรงพยาบาลบางมด”
ปรึกษาปัญหาความงามเพิ่มเติมได้ที่
เบอร์โทรศัพท์ : 0-2867-0606 ต่อ 1200 , 084-456-7777 , 063-770-0968 , 062-257-5499
Facebook : www.facebook.com/Bangmodaestheticcenter
LINE ID : @bangmod
Instagram : bangmodaesthetic
YouTube : http://www.youtube.com/user/bangmodhos
![เพิ่มเพื่อน](https://scdn.line-apps.com/n/line_add_friends/btn/en.png)